Những trường hợp thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mới nhất năm 2017

Hỏi: Tôi có mua đất và đang làm thủ tục đăng ký biến động đất, cơ quan đăng ký thu hồi sổ đỏ và không nói khi nào sẽ trả lại. Đề nghị Luật sư tư vấn, việc thu hồi sổ đỏ như vậy là đúng hay sai? (Minh Oanh - Hải Phòng)

Xem thêm ...

Để được tư vấn về hồ sơ đăng ký quyền sử dụng đất lần đầu, Quý khách vui lòng gọi Tổng đài tư vấn 19006198, các Luật sư, chuyên viên Công ty Luật TNHH Everest sẽ tư vấn cụ thể:

Công ty Luật TNHH Everest hướng dẫn trình tự các thủ tục liên quan tới làm sổ đỏ tại các huyện: sang tên sổ đỏ, tách sổ đỏ,cấp mới sổ đỏ, đính chính thông tin sổ đỏ (sai tên, hiện trạng...):Thành phố Yên Bái, Huyện Văn Yên, Huyện Yên Bình, Huyện Mù Cang Chải...

Dịch vụ luật sư tư vấn luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest tư vấn pháp luật và cung cấp các dịch vụ pháp lý trong lĩnh vực bất động sản, cụ thể:

Để được tư vấn về thủ tục hợp thửa và tách thửa, Quý khách vui lòng gọi tới Tổng đài tư vấn 19006198 để được các Luật sư, chuyên gia Công ty Luật TNHH Everest tư vấn cụ thể:

Quy định của pháp luật Việt Nam về đăng ký quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất hiện đang tồn tại quá nhiều hạn chế, bất cập mang tính “hệ thống”.

Điều 188 Luật đất đai 2013 quy định về điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất.

Điều kiện được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng đối với hộ gia đình cá nhân được quy định tại Khoản 1 Điều 75 Luật Đất đai 2013

Hỏi: Bố tôi chuẩn bị chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho tôi (tôi là con rể). Vậy tôi muốn hỏi giờ bố tôi phải làm những thủ tục gì? (Văn Tiến – Cao Bằng)

Hỏi: Tôi muốn hỏi để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng dất cho cá nhân, hộ gia đình thì cần làm những thủ tục gì? ( Văn Kiên - Bắc Ninh)

Người sử dụng đất có nhu cầu chuyển mục đích và được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt thì có thể chuyển mục đích sử dụng đất. Khi chuyển mục đích sử dụng đất thì người sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật.

Người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi có quyền định đoạt tài sản riêng, trừ trường hợp tài sản là bất động sản, động sản có đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng hoặc dùng tài sản để kinh doanh thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của cha mẹ hoặc người giám hộ.

Nghị định số 01/2017/NĐ-CP sửa đổi Nghị định hướng dẫn Luật Đất đai có hiệu lực đã hợp thức hóa việc người mua bán đất bằng giấy tờ viết tay. Liệu mọi trường nhận chuyển nhượng nhà đất chỉ có giấy tờ viết tay đều được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

Trường hợp bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản khác mà không có lối đi ra đường công cộng thì chủ sở hữu đó có quyền yêu cầu sử dụng bất động sản liền kề về lối đi.

Trường hợp hộ gia đình khi bị thu hồi đất mà còn đất ở, nhà ở khác trong địa bàn xã nơi có đất thu hồi thì được bồi thường bằng tiền.

Thửa đất được hình thành từ việc tách thửa cần đảm bảo điều kiện về kích thước cũng như diện tích tối thiểu được phép tách thửa.

Hỏi: Xin Luật sư cho biết khi chuyển đổi từ đất vườn tạp sang đất thổ cư thì mức phí cụ thể được quy định như thế nào? (Hoàng Mai - Thái Nguyên)

Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi muốn chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, anh/chị sẽ phải nộp các loại thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ

Hỏi: Tôi có mua đất và đang làm thủ tục đăng ký biến động đất, cơ quan đăng ký thu hồi sổ đỏ và không nói khi nào sẽ trả lại. Đề nghị Luật sư tư vấn, việc thu hồi sổ đỏ như vậy là đúng hay sai? (Minh Oanh - Hải Phòng)

Bên thế chấp có quyền bán, trao đổi, tặng cho tài sản thế chấp không phải là hàng hóa luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh, nếu được bên nhận thế chấp đồng ý hoặc theo quy định của luật.

Để được tư vấn về hồ sơ đăng ký quyền sử dụng đất lần đầu, Quý khách vui lòng gọi Tổng đài tư vấn 19006198, các Luật sư, chuyên viên Công ty Luật TNHH Everest sẽ tư vấn cụ thể:

Để được tư vấn về thủ tục hợp thửa và tách thửa, Quý khách vui lòng gọi tới Tổng đài tư vấn 19006198 để được các Luật sư, chuyên gia Công ty Luật TNHH Everest tư vấn cụ thể:

Từ ngày 3/3/2017 Nghị định số 01/2017/NĐ-CP có hiệu lực, nhiều hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất có vi phạm pháp luật đất đai trước ngày 1/7/2014 mà đã ở ổn định trên diện tích đó thì vẫn được cấp sổ đỏ.

Hỏi: Hiện mẹ tôi có diện tích đất ở là 300m2, mẹ tôi muốn cho vợ chồng tôi 80m2 thì có tách thửa được không? (Hoàng Phương - Bắc Giang)

Hỏi: Chồng tôi đang phải đi làm không có nhà, giờ tôi muốn chuyển nhượng diện tích đất là tài sản chung sang cho người khác thì tôi có chuyển nhượng được không? Thủ tục như thế nào? (Nguyễn Phương - Thái Nguyên)