Chồng ngược đãi vợ có bị xử phạt thế nào?

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với hành vi đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình.

Xem thêm ...

Con có quyền có tài sản riêng. Tài sản riêng của con bao gồm tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng, thu nhập do lao động của con, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của con và thu nhập hợp pháp khác.

Dịch vụ luật sư tư vấn luật hôn nhân của Công ty Luật TNHH Everest tư vấn pháp luật và cung cấp các dịch vụ pháp lý trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình

Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình...

Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc,...

Tòa án nào có thẩm quyền giải quyết tranh chấp phân chia tài sản chung vợ chồng khi tài sản chung là quyền sử dụng đất và quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất?

Nghĩa vụ cấp dưỡng là một hình thức nghĩa vụ mang tính nhân thân, không thể được thay thế hay chuyển giao. Tuy nhiên, trong một số trường hợp với những điều kiện nhất định, loại nghĩa vụ trên có thể được miễn trừ theo Luật định

Mang thai hộ là chế định mới trong Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014, được hướng dẫn cụ thể trong Nghị định 10/2015/NĐ-CP của Chính phủ, mở ra cơ hội cho các cặp vợ chồng mà người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng những kỹ thuật hỗ trợ sinh sản.

Chia tài sản chung sau khi ly hôn luôn là một bài toán khó không chỉ với các cặp vợ chồng mà còn với cả cơ quan Tòa án.

Theo Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014, quyền và nghĩa vụ của cha mẹ với con chung trong thời kỳ hôn nhân và sau ly hôn có gì thay đổi? Đây là vấn đề được rất nhiều người thắc mắc

Cha, mẹ có quyền bình đẳng và ngang nhau trong nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con cái trong thời kỳ hôn nhân và cả sau khi ly hôn.

Trong hầu hết các vụ án ly hôn, việc tranh giành hay bác bỏ quyền/nghĩa vụ nuôi con vẫn luôn căng thẳng không kém gì việc phân chia tài sản. Tranh chấp quyền nuôi con khi ly hôn là việc vợ chồng không thỏa thuận được với nhau ai sẽ là người nuôi con

Luật hộ tịch 2014 quy định về phạm vi thay đổi hộ tịch gồm có thay đổi về họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nôi dung khai sinh đã đăng ký và thay đổi thông tin về cha, mẹ trong nội dung khai sinh đã đăng ký sau khi được nhận làm con nuôi.

Ly hôn đơn phương là trường hợp ly hôn xuất phát từ ý chí của một bên (vợ hoặc chồng). Người nộp đơn ly hôn cần chứng minh việc ly hôn là có căn cứ, thỏa mãn các điều kiện của pháp luật, để tòa án có căn cứ giải quyết.

Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ có nhu cầu tách khẩu thì cần chuẩn bị những giấy tờ sau: sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu. Việc cấp giấy chuyển hộ khẩu và thẩm quyền cấp được quy định tại khoản 1, 2 Điều 8 Thông tư số 35/2014/TT-BCA.

Theo quy định của pháp luật thì vợ hoặc chồng vẫn có quyền ly hôn khi vợ hoặc chồng của mình đang thi hành hình phạt tù. Để được tư vấn cụ thể, Quý khách vui lòng gọi tới tổng đài tư vấn 19006198.

Chung sống như vợ chồng được hiểu là việc nam, nữ tổ chức cuộc sống chung và coi nhau là vợ chồng; việc sống chung có thể được công khai hoặc không công khai nhưng những người sống chung cùng sinh hoạt chung như một gia đình.

Người công tác trong ngành công an khi kết hôn, ngoài việc phải đáp ứng các điều kiện kết hôn quy định chung tại Luật hôn nhân và gia đình, còn phải tuân theo điều kiện kết hôn với cán bộ chiến sĩ công an nhân dân theo quy định riêng của ngành Công an nhân dân Việt Nam.

Điều 37 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định các nghĩa vụ được xác định là nghĩa vụ tài sản chung của vợ chồng

Trường hợp người vợ biệt tích từ 02 năm liền trở lên mà người chồng muốn tiến hành thủ tục ly hôn thì cần yêu cầu Tòa án tuyên bố người vợ mất tích; sau đó, người chồng có thể ly hôn theo trình tự thông thường.

Theo quy định của pháp luật, người mẹ có quyền chăm sóc, nuôi dưỡng con dưới 36 tháng tuổi. Trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Hỏi: Tôi muốn hỏi hành vi tảo hôn có bị xử phạt hành chính hay bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? (Hoàng Minh - Hòa Bình)

Để được tư vấn về thủ tục ly hôn, chia tài sản khi ly hôn, quyền yêu cầu ly hôn...Quý khách vui lòng gọi tới Tổng đài tư vấn 19006198 để được các Luật sư, chuyên gia Công ty Luật TNHH Everest tư vấn.

Trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng có thể thỏa thuận chia tài sản chung của mình nhưng không được làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến lợi ích của gia đình; quyền, lợi ích hợp pháp của con chưa thành niên hoặc nhằm trốn tránh thực hiện các nghĩa vụ.

Hỏi: Cha con tôi muốn làm thủ tục nhận cha cho con. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có thể đến cơ quan nào để làm thủ tục? (Nguyễn Hùng - Bắc Ninh)