Luật sư tư vấn thừa kế tài sản được tặng cho nhưng chưa sang tên?

Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây: a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết...

Hỏi: Trước đây, bố mẹ chồng có cho vợ chồng tôi 1 mảnh đất, mảnh đất này nằm trong phần đất bố mẹ chồng tôi đang ở. Khi thực hiện cho đất ông bà có viết giấy cho và đã được UBND xã chứng nhận. Mảnh đất trên vợ chồng tôi vẫn chưa làm thủ tục tách sổ đỏ. Hiện nay, không may chồng tôi và bố chồng đều đã chết đột ngột không để lại di chúc với mảnh đất nêu trên. Hiện tôi còn mẹ chồng, 1 anh chồng , 1 em chồng và 2 con nhỏ. Mong Luật sư giải đáp, để làm thủ tục tách sổ đỏ cho mảnh đất nêu trên tôi cần làm những thủ tục gì? (Đặng Gia Hân - Quảng Ninh)


>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6218

Luật gia Nguyễn Thị Tâm - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Do hợp đồng tặng cho tài sản của bố mẹ cho vợ chồng bạn đã được lập thành văn bản, có chứng thực của Ủy ban xã, phường vì vậy tài sản này đã thuộc quyền sở hữu của vợ chồng bạn mặc dù chưa làm thủ tục tách sổ.Hiện nay chồng bạn đã mất, không để lại di chúc thì khối tài sản được tặng cho này có 1/2 là tài sản riêng của bạn, 1/2 được xác định là di sản do chồng bạn để lại. Di sản do chồng bạn để lại sẽ được chia thừa kế theo pháp luật.

Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về những người thừa kế theo pháp luật như sau: "1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây: a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết; b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại; c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại. 2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau. 3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản".

Căn cứ theo quy định trên thì những người thừa kế hiện nay của chồng bạn bao gồm: người mẹ, bạn và 2 con nhỏ. Trong trường hợp này, để làm thủ tục tách sổ thì trước hết bạn phải là thủ tục khai nhận di sản thừa kế. Để tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế của chồng bạn để lại thì những người thừa kế phải đến tổ chức công chứng có thẩm quyền - nơi có đất để làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế, hồ sơ mang theo gồm: Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất; Giấy chứng tử của chồng bạn; CMND của những người được thừa kế; Giấy tờ chứng minh mối quan hệ của những người được thừa kế với người để lại di sản (giấy khai sinh, sổ hộ khẩu, đăng ký kết hôn...).

Trường hợp mẹ chồng bạn đồng ý tặng cho bạn phần thừa kế của mình thì có thể làm văn bản từ chối nhận di sản thừa kế ngay tại tổ chức công chứng. Về phía 2 con nhỏ thì các cháu chưa thành niên nên chị là người dám hộ đương nhiên của các cháu, có quyền đại diện cho con trong các giao dịch dân sự và quản lý tài ản của các con. Sau khi tiến hành xong thủ tục khai nhận di sản thừa kế thì bạn có thể nộp hồ sơ tại phòng tài nguyên và môi trường để thực hiện việc sang tên.

Khuyến nghị:
  1. Để có tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6218.
  2. Nội dung tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.