Bị cận và loạn thị thì có được miễn nghĩa vụ quân sự không?

Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.

Hỏi:Tôi vừa nhận lệnh gọi khám nghĩa vụ quân sự trên quận. Mắt trái tôi cận 0,5 độ, loạn 01 độ còn mắt phải thì cận 0,25 độ, loạn 0,75 độ. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có được miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự không? (Thành Chương - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lương Xuân Bình - Tổ tư vấn pháp luật Hành chính Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 2 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định: “2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây: a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một; b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ; c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên; d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân; đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên”.

Như vậy, căn cứ vào các quy định trên và thông tin anh cung cấp thì anh không thuộc đối tượng được miễn nghĩa vụ quân sự.

Theo khoản 3 Điều 4 Thông tư số 140/2015/TT-BQP của Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn tuyển quân quy định tiêu chuẩn sức khoẻ như sau: "a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự; b) Đối với các đơn vị quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm các tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng; c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS".

Như vậy, theo quy định trên thì không gọi nhập ngũ đối với nam công dân có sức khỏe loại 3 nhưng bị cận 1,5 điop trở lên. Theo đó, nếu sức khỏe của anh loại 1, 2, 3, bị cận dưới 1.5 điop vẫn có khả năng được gọi đi nghĩa vụ quân sự.

Khuyến nghị:

  1. Để có tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198.
  2. Nội dung tư vấn pháp luật hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.