Tặng cho nhà đất cho em trai có phải nộp lệ phí trước bạ và thuế hay không?

Vợ chồng anh trai tặng cho nhà đất cho em trai vẫn phải nộp thuế thu nhập cá nhân vì chỉ có anh em ruột với nhau khi tặng cho nhà đất mới thuộc đối tượng không phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

Khách hàng Ngô Văn Cừ - Gia Lâm, Hà Nội đề nghị luật sư tư vấn về việc nộp lệ phí trước bạ trong trường hợp người thân chuyển nhượng nhà đất cho nhau.

Tóm tắt yêu cầu của khách hàng: Vợ chồng anh trai tôi có mảnh đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nay vợ chồng anh trai tôi có ý muốn tặng cho nhà đất này cho tôi. Tôi xin hỏi khi nhận tặng cho nhà đất này thì tôi có phải nộp lệ phí trước bạ nhà đất và thuế thu nhập cá nhân hay không?

Luật sư tư vấn pháp luật đất đai - Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật đất đai - Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198


Luật gia Nguyễn Bích Phượng - Phòng tư vấn pháp luật trực tuyến của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 1 Điều 1 Thông tư số 34/2013/TT-BTC ngày 28/03/2013 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung khoản 10 Điều 3 Chương I của Thông tư số 124/2011/TT-BTC ngày 31/08/2011 của Bộ Tài chính về lệ phí trước bạ như sau:

"Các trường hợp thuộc diện không phải nộp lệ phí trước bạ theo quy định tại Điều 4 Nghị định số 45/2011/NĐ-CP ngày 17 tháng 06 năm 2011 của Chính phủ về lệ phí trước bạ được quy định cụ thể như sau: Nhà, đất thừa kế, hoặc là quà tặng giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Trường hợp này, khi khai lệ phí trước bạ, người nhận tài sản phải xuất trình cho cơ quan thuế các giấy tờ hợp pháp chứng minh mối quan hệ với người thừa kế, cho, tặng hoặc xác nhận của uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi người cho hoặc nhận tài sản thường trú về mối quan hệ trên”.

Theo quy định nêu trên thì: vợ chồng anh trai tặng cho nhà đất cho em trai vẫn phải nộp lệ phí trước bạ nhà đất vì chỉ có anh em ruột với nhau khi tặng cho nhà đất mới thuộc đối tượng không phải nộp lệ phí trước bạ.

Căn cứ điểm d khoản 1 điều 3 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Luật thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP cảu Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân:

Các khoản thu nhập được miễn thuế: 1- Căn cứ quy định tại Điều 4 của Luật Thuế thu nhập cá nhân, Điều 4 của Nghị định số 65/2013/NĐ-CP, các khoản thu nhập được miễn thuế bao gồm:... (d) Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản (bao gồm cả nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội, ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh chị em ruột với nhau”.

Theo quy định nêu trên vợ chồng anh trai tặng cho nhà đất cho em trai vẫn phải nộp thuế thu nhập cá nhân vì chỉ có anh em ruột với nhau khi tặng cho nhà đất mới thuộc đối tượng không phải nộp thuế thu nhập cá nhân. Khi chuyển nhượng thuế thu nhập cá nhân là 2%, còn khi tặng cho thì phần tài sản tặng cho từ anh trai sang người em được miễn thuế thu nhập cá nhân còn thu nhập của người chị dâu từ khối tài sản chung vợ chồng với người anh trai khi tặng cho nhà đất cho em trai sẽ chịu mức thuế là 10%.

Xem thêm:


Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

1. Bài viết nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.

2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.

3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.