Người bắt được gia súc bị lạc có thể sở hữu gia súc đó không?

Theo quy của pháp luật dân sự, sau sáu tháng, kể từ ngày thông báo công khai mà không có người đến nhận thì gia súc bị thất lạc thuộc sở hữu của người bắt được; nếu gia súc bắt được là gia súc thả rông theo tập quán thì thời hạn này là một năm.

Hỏi: Sau cơn bão số vừa qua, nhiều cơ sở chăn nuôi gia súc bị phá hủy khiến cho một số con bị sổng chuồng. Gia đình tôi có bắt được một con bò đực và có báo cho UBND xã nơi tôi sống để thông báo công khai tìm chủ của con bò bị lạc. Tuy nhiên, sau một thời gian thông báo, tôi vẫn không thấy chủ của con bò đến nhận lại. Vậy, Luật sư cho tôi hỏi, nếu như không có ai đến nhận lại con bò thì sau bao lâu tôi có thể trở thành chủ sở hữu của nó? (Lý Huy - Yên Bái)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Trung Hiếu - Tổ tư vấn pháp luật hành chính của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 242 Bộ luật Dân sự năm 2005 về xác lập quyền sở hữu đối với gia súc bị thất lạc quy định:

“Người bắt được gia súc bị thất lạc phải nuôi giữ và báo cho ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi người đó cư trú để thông báo công khai cho chủ sở hữu biết mà nhận lại. Chủ sở hữu nhận lại gia súc bị thất lạc phải thanh toán tiền công nuôi giữ và các chi phí khác cho người bắt được.

Sau sáu tháng, kể từ ngày thông báo công khai mà không có người đến nhận thì gia súc đó thuộc sở hữu của người bắt được; nếu gia súc bắt được là gia súc thả rông theo tập quán thì thời hạn này là một năm.
Trong thời gian nuôi giữ gia súc bị thất lạc, nếu gia súc có sinh con thì người bắt được gia súc được hưởng một nửa số gia súc sinh ra và phải bồi thường thiệt hại nếu có lỗi cố ý làm chết gia súc”.

Như vậy, theo quy định trên, anh (chị) có thể trở thành chủ sở hữu của con bò bị thất lạc nếu sau sáu tháng, kể từ ngày thông báo công khai mà không có người đến nhận thì con bò đó sẽ thuộc sở hữu của anh (chị). Nếu con bò mà anh (chị) bắt được là bò thả rông theo tập quán thì thời hạn để anh (chị) xác lập quyền sở hữu là một năm kể từ ngày thông báo công khai mà không có người đến nhận.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.