Hòa giải không thành, tranh chấp đất đai sẽ được giải quyết như thế nào?

Tranh chấp đất đai đã được hòa giải tại Ủy ban nhân dân cấp xã mà không thành thì được giải quyết theo quy định của pháp luật...

Hỏi: Tôi hiện nay đang sử dụng một diện tích đất tôi mua từ năm 1990, không có giấy tờ gì cả. Ngay bên cạnh là đất nhà anh trai tôi. Hiện nay giữa anh trai tôi và tôi xảy ra tranh chấp liên quan đến mảnh đất trên. Chúng tôi đã nhiều lần ra xã để hòa giải mà không thành. Đề nghị Luật sư tư vấn, lúc này cơ quan nào có thẩm quyền giải quyết tranh chấp giữa hai anh em tôi? (Đỗ Xuân Hòa - Vĩnh Phúc)



>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6218

Luật gia Nguyễn Thị Tâm - Tổ tư vấn pháp luật đất đai của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 2 Điều 203 Luật Đất đai năm 2013 quy định về thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai mà đương sự có không có Giấy chứng nhận hoặc những giấy tờ liên quan như sau: “Tranh chấp đất đai đã được hòa giải tại Ủy ban nhân dân cấp xã mà không thành thì được giải quyết như sau:... 2. Tranh chấp đất đai mà đương sự không có Giấy chứng nhận hoặc không có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này thì đương sự chỉ được lựa chọn một trong hai hình thức giải quyết tranh chấp đất đai theo quy định sau đây: a) Nộp đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp tại Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền theo quy định tại khoản 3 Điều này; b) Khởi kiện tại Tòa án nhân dân có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự”.

Như vậy, theo quy định của pháp luật, đối với tranh chấp giữa anh (chị) và anh trai đã được hòa giải tại UBND cấp xã mà không thành và anh (chị) cũng không có bất kỳ giấy tờ nào thì anh (chị) chỉ được lựa chọn 1 trong 2 hình thức giải quyết tranh chấp đất đai là nộp đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp tại UBND cấp có thẩm quyền (UBND huyện hoặc UBND tỉnh) hoặc khởi kiện tại Tòa án nhân dân có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự.

Khuyến nghị:
  1. Để có tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6218.
  2. Nội dung tư vấn pháp luật đất đai mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.