Bị kiện lừa đảo tiền, vẫn phải nộp tạm ứng án phí sơ thẩm?

Pháp lệnh số 10/2009/UBTVQH12 ngày 27 tháng 02 năm 2009 quy định về Án phí, lệ phí tòa án có quy định cụ thể về người có nghĩa vụ phải nộp tạm ứng an phí trong vụ án hình sự và dân sự.

Hỏi: Mẹ tôi bị khởi kiện về tội lừa đảo tiền của người khác. Khi Tòa quyết định thụ lý vụ án, xử sơ thẩm thì có yêu cầu mẹ tôi đóng tạm ứng án phí. Đề nghị Luật sư tư vấn, Tòa làm như vậy có đúng không? (Lê Văn Quân - Hải Phòng)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6218
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6218

Luật gia Lương Thị Anh Thư - Tổ tư vấn pháp luật Tố tụng Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Liên quan tới vấn đề của anh (chị), chúng tôi xin trích dẫn một vài quy định của Pháp lệnh số 10/2009/UBTVQH12 ngày 27 tháng 02 năm 2009 của Ủy ban thường vụ Quốc hội quy định về Án phí, lệ phí tòa án như sau:

Bị cáo và các đương sự trong vụ án hình sự không phải nộp tiền tạm ứng án phí hình sự sơ thẩm, tiền tạm ứng án phí hình sự phúc thẩm và tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm (khoản 1 Điều 21).

Nguyên đơn, bị đơn có yêu cầu phản tố đối với nguyên đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan có yêu cầu độc lập trong vụ án về tranh chấp dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại và lao động phải nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm, trừ trường hợp không phải nộp tiền tạm ứng án phí hoặc được miễn nộp tiền tạm ứng án phí theo quy định Pháp lệnh này.” (khoản 1 Điều 25).

Theo đó, cả bị cáo trong vụ án hình sự sơ thẩm và bị đơn trong vụ án dân sự sơ thẩm đều không có nghĩa vụ nộp tạm ứng án phí. Như vậy, trường hợp Tòa án yêu cầu mẹ anh (chị) nộp tạm ứng án phí là sai với quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6218, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật tố tụng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.