Bị chấm dứt hợp đồng trái pháp luật, người lao động được hưởng quyền lợi gì?

Người lao động khi bị chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật được trả tiền lương, bảo hiểm trong những ngày không được làm việc và ít nhất 2 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động, nếu không muốn tiếp tục làm việc thì được hưởng trợ cấp thôi việc.

Hỏi: Tôi bị phòng nhân sự cho thôi việc trái pháp luật tuy nhiên sau một thời gian khiếu nại, công ty đã nhận sai và đồng ý nhận tôi trở lại làm việc nhưng tôi đang suy nghĩ có nên quay lại hay không. Đề nghị Luật sư tư vấn, việc tôi có trở lại làm việc tiếp hay không thì ảnh hưởng như thế nào đến quyền lợi mà tôi được hưởng? ( Xuân Bắc – Bắc Ninh).
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân – Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Điều 42 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật như sau:

“1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.
2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này.”
Căn cứ theo quy định trên thì khi người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì phải nhận người lao động trở lại làm việc, trả tiền lương, bảo hiểm trong những ngày không được làm việc và phải trả thêm ít nhất 2 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.Nếu người lao động không muốn tiếp tục làm việc thì được hưởng trợ cấp thôi việc theo quy định của bộ luật này.

Trong trường hợp này, nghĩa vụ của người sử dụng lao động chính là quyền mà người lao động được hưởng khi bị chấm dứt hợp đồng trái pháp luật. Như vậy, nếu anh đồng ý quay trở lại làm việc anh sẽ được trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế và ít nhất 2 (hai) tháng tiền lương theo hợp đồng lao động và nếu không đồng ý anh sẽ được nhận thêm khoản tiền trợ cấp thôi việc.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.