Ai là người phải bồi thường khi lái xe thuê gây tai nạn?

Pháp nhân phải bồi thường thiệt hại do người của mình gây ra trong khi thực hiện nhiệm vụ được pháp nhân giao; nếu pháp nhân đã bồi thường thiệt hại thì có quyền yêu cầu người có lỗi trong việc gây thiệt hại phải hoàn trả một khoản tiền theo quy định của pháp luật

Hỏi: Anh trai tôi lái xe ô tô cho công ty, tuy nhiên giữa anh trai tôi và công ty không có giao kết hợp đồng lao động. Trên đường lái xe anh trai tôi có đâm phải một người và gây thương tích. Đề nghị Luật sư tư vấn, trong trường hợp này thì anh trai tôi phải bồi thường cho người tai nạn hay công ty anh trai tôi lái xe cho? (Nguyễn Xuân - Hải Dương)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6218
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6218

Luật gia Nguyễn Thị Yến - Tổ tư vấn pháp luật dân sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 597 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định bồi thường thiệt hại do người của pháp nhân gây ra như sau; “Pháp nhân phải bồi thường thiệt hại do người của mình gây ra trong khi thực hiện nhiệm vụ được pháp nhân giao; nếu pháp nhân đã bồi thường thiệt hại thì có quyền yêu cầu người có lỗi trong việc gây thiệt hại phải hoàn trả một khoản tiền theo quy định của pháp luật”.

Trường hợp anh trai anh (chị) đang lái xe thuê cho một công ty và gây ra thiệt hại cho người khác khi đang thực hiện công việc mà công ty giao cho. Như vậy, công ty thuê anh trai anh (chị) lái xe sẽ có trách nhiệm phải bồi thường thiệt hại cho nạn nhân. Tuy nhiên, giữa anh trai anh (chị) và công ty lại không ký hợp đồng lao động nên việc nói công ty mà anh trai anh (chị) làm phải bồi thường sẽ không có căn cứ pháp luật. Để bảo đảm quyền lợi của mình, anh trai anh (chị) phải chứng minh được giữa anh trai anh (chị) và công ty đó có quan hệ lao động. Việc chứng minh có thể được thực hiện thông qua việc thu thập, tìm kiếm sổ chấm công, hóa đơn, chứng từ giữa anh trai anh (chị) làm và công ty.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6218, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.